Chứng từ xuất hàng ra khỏi kho ngoại quan

Cập nhật: 02:11 PM, 27/09/2010


Khi đưa hàng ra khỏi kho ngoại quan, phiếu xuất kho có phải là một loại giấy tờ bắt buộc phải nộp cho cơ quan hải quan không?

Trả lời:

Tại Khoản 1 Điều 36 Nghị định số 101/2004/NĐ-CP (31/12/2001) của Chính phủ quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật hải quan về thủ tục hải quan, chế độ kiểm tra, giám sát hải quan đã quy định thủ tục hải quan khi đưa hàng hoá ra khỏi kho ngoại quan, trong đó có nêu: “Chủ hàng hoặc đại diện hợp pháp của chủ hàng đưa hàng ra khỏi kho ngoại quan để xuất ra nước ngoài phải khai hải quan và nộp cho hải quan kho ngoại quan các chứng từ sau: Tờ khai hải quan hàng hoá xuất khẩu; Giấy uỷ quyền xuất hàng (nếu không ghi trong hợp đồng thuê kho); Phiếu xuất kho theo mẫu của Bộ tài chính”.

Căn cứ vào quy định nêu trên thì chủ hàng hoặc đại diện hợp pháp của chủ hàng khi đưa hàng hoá ra khỏi kho ngoại quan để xuất ra nước ngoài phải có Phiếu xuất kho theo mẫu quy định tại Hệ thống chế độ kế toán doanh nghiệp ban hành kèm theo Quyết định số 1141 TC/QĐ/CĐKT ngày 01/11/1995 của Bộ trưởng Bộ Tài chính.

Phiếu xuất kho phải có đầy đủ chỉ tiêu và nội dung theo quy định của Bộ Tài chính, đơn vị sử dụng phải tự quản lý và chịu trách nhiệm về việc sử dụng chứng từ này.



® Thiet ke web: V&A Vietnam © Bản quyền 2010 Phapluat24h.vn CÔNG TY LUẬT ASIMIC
Tư vấn luật tại Hà Nội: P.12A03, tòa nhà 17T10, đường Nguyễn Thị Định, khu đô thị Trung Hòa - Nhân Chính, Cầu Giấy
Điện thoại: 04. 62815171 - Hotline: 0902.209.469
Tư vấn luật tại TP HCM: Số 37/54 đường Trần Đình Xu, phường Cầu Kho, quận 1 - Tel: 08.38388803 - Hotline: 0903.103.889
Phụ trách nội dung: Đặng Văn Hoàng - Nguyễn Minh Tiến