Anh co duoc huong thua ke tai san cua em?

Anh có được hưởng thừa kế tài sản của em?

02:29 PM, 01/10/2010
Tôi có ba người em cùng cha khác mẹ. Một người em sống độc thân vừa qua đời có để lại một số tài sản. Tôi đã từng nuôi người em này ăn học và giúp vốn làm ăn. Vậy nay tôi có được hưởng thừa kế như những người em khác hay không?

Con gai co quyen thua ke ve tai san khong?

Con gái có quyền thừa kế về tài sản không?

02:17 PM, 27/09/2010
Điều 34 Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000 quy định: “Cha mẹ không được phân biệt đối xử giữa các con, ngược đãi, hành hạ, xúc phạm con, không được lạm dụng sức lao động của các con chưa thành niên, không được xúi giục, ép buộc con làm những việc trái pháp luật, đạo đức xã hội,...

Thoi hieu khoi kien ve thua ke

Thời hiệu khởi kiện về thừa kế

04:19 AM, 27/09/2010
Theo Điều 645 Bộ luật Dân sự, thời hiệu khởi kiện để người thừa kế yêu cầu chia di sản, xác nhận quyền thừa kế của mình hoặc bác bỏ quyền thừa kế của người khác là mười năm kể từ thời điểm mở thừa kế,...

Sua doi lai di chuc da lap chung cua vo chong?

Sửa đổi lại di chúc đã lập chung của vợ chồng?

01:21 AM, 26/09/2010
Theo khoản 2 Điều 664 Bộ luật Dân sự, khi vợ hoặc chồng muốn sửa đổi, bổ sung, thay thế, hủy bỏ di chúc chung thì phải được sự đồng ý của người kia. Nếu một người đã chết thì người kia chỉ có thể sửa đổi, bổ sung di chúc liên quan đến phần tài sản của mình. Như vậy, bà có quyền sửa đổi, bổ sung nội dung di chúc đã lập chung với chồng,...

Thoa thuan phan chia di san

Thỏa thuận phân chia di sản

09:26 PM, 25/09/2010
Điều 49 Luật Công chứng quy định những người thừa kế theo pháp luật có quyền yêu cầu công chứng văn bản thỏa thuận phân chia di sản. Trong văn bản thỏa thuận phân chia di sản, người được hưởng di sản có thể tặng cho toàn bộ hoặc một phần quyền hưởng di sản của mình cho người thừa kế khác...

Di chuc chung cua vo chong co hieu luc tu thoi diem nao?

Di chúc chung của vợ chồng có hiệu lực từ thời điểm nào?

08:35 PM, 25/09/2010
Về di chúc chung của vợ, chồng, Bộ luật Dân sự cũng quy định: Vợ, chồng có thể lập di chúc chung để định đoạt tài sản chung. Di chúc chung của vợ, chồng có hiệu lực từ thời điểm người sau cùng chết hoặc tại thời điểm vợ, chồng cùng chết...

Khong co ten trong di chuc van duoc huong di san

Không có tên trong di chúc vẫn được hưởng di sản

08:29 PM, 25/09/2010
Điều 669 Bộ luật Dân sự về trường hợp người thừa kế không phụ thuộc vào nội dung của di chúc” thì “con chưa thành niên, cha, mẹ, vợ, chồng” và “con đã thành niên mà không có khả năng lao động” vẫn được hưởng phần di sản bằng 2/3 suất của một người thừa kế theo pháp luật, nếu di sản được chia theo pháp luật, trong trường hợp họ không được người lập di chúc cho hưởng di sản...

Vo chong co quyen nhap hoac khong nhap di san duoc nhan vao khoi tai san chung

Vợ chồng có quyền nhập hoặc không nhập di sản được nhận vào khối tài sản chung

04:33 PM, 24/09/2010
Sau khi làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế, người thừa kế sẽ có một phần tài sản riêng và có quyền nhập hoặc không nhập vào khối tài sản chung với người hôn phối. Nếu không nhập vào tài sản chung thì tài sản đó vẫn thuộc sở hữu riêng, không bị phân chia về sau...

Di san dung vao viec tho cung

Di sản dùng vào việc thờ cúng

04:26 PM, 24/09/2010
Trong trường hợp người lập di chúc có để lại một phần di sản dùng vào việc thờ cúng thì phần di sản đó không được chia thừa kế và được giao cho một người đã được chỉ định trong di chúc quản lý để thực hiện việc thờ cúng; nếu người được chỉ định không thực hiện đúng di chúc, hoặc không theo thỏa thuận của những người thừa kế thì những người thừa kế có quyền giao phần di sản dùng vào việc thờ cúng cho người khác quản lý để thờ cúng,...

Toi co the tu choi nhan di san thua ke hay khong?

Tôi có thể từ chối nhận di sản thừa kế hay không?

04:17 PM, 24/09/2010
Theo Điều 642 Bộ luật Dân sự, người thừa kế có quyền từ chối nhận di sản, trừ trường hợp việc từ chối nhằm trốn tránh việc thực hiện nghĩa vụ tài sản của mình đối với người khác. Việc từ chối nhận di sản phải được lập thành văn bản; người từ chối phải báo cho những người thừa kế khác, người được giao nhiệm vụ phân chia di sản, cơ quan công chứng hoặc UBND cấp xã nơi mở thừa kế về việc từ chối nhận di sản...

® Thiet ke web: V&A Vietnam © Bản quyền 2010 Phapluat24h.vn CÔNG TY LUẬT ASIMIC
Tư vấn luật tại Hà Nội: P.12A03, tòa nhà 17T10, đường Nguyễn Thị Định, khu đô thị Trung Hòa - Nhân Chính, Cầu Giấy
Điện thoại: 04. 62815171 - Hotline: 0902.209.469
Tư vấn luật tại TP HCM: Số 37/54 đường Trần Đình Xu, phường Cầu Kho, quận 1 - Tel: 08.38388803 - Hotline: 0903.103.889
Phụ trách nội dung: Đặng Văn Hoàng - Nguyễn Minh Tiến