Chuyển nhượng phần vốn góp trong Công ty TNHH hai thành viên được quy định như thế nào?

Cập nhật: 05:15 PM, 03/09/2010

Theo Điều 44 và khoản 6 Điều 45 Luật doanh nghiệp quy định về việc chuyển nhượng phần vốn góp của thành viên công ty TNHH hai thành viên như sau:

Điều 44. Chuyển nhượng phần vốn góp

 

Trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 45 của Luật doanh nghiệp (Trừ trường hợp sử dụng vốn góp vào việc trả nợ), thành viên công ty trách nhiệm hữu hạn hai thành viên trở lên có quyền chuyển nhượng một phần hoặc toàn bộ phần vốn góp của mình cho người khác theo quy định sau đây:

1. Phải chào bán phần vốn đó cho các thành viên còn lại theo tỷ lệ tương ứng với phần vốn góp của họ trong công ty với cùng điều kiện;

2. Chỉ được chuyển nhượng cho người không phải là thành viên nếu các thành viên còn lại của công ty không mua hoặc không mua hết trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày chào bán.




® Thiet ke web: V&A Vietnam © Bản quyền 2010 Phapluat24h.vn CÔNG TY LUẬT ASIMIC
Tư vấn luật tại Hà Nội: P.12A03, tòa nhà 17T10, đường Nguyễn Thị Định, khu đô thị Trung Hòa - Nhân Chính, Cầu Giấy
Điện thoại: 04. 62815171 - Hotline: 0902.209.469
Tư vấn luật tại TP HCM: Số 37/54 đường Trần Đình Xu, phường Cầu Kho, quận 1 - Tel: 08.38388803 - Hotline: 0903.103.889
Phụ trách nội dung: Đặng Văn Hoàng - Nguyễn Minh Tiến