Ngành kinh doanh cần có chứng chỉ hành nghề

Cập nhật: 10:05 AM, 24/09/2010
Xin cho biết ngành nghề kinh doanh nào đòi hỏi phải có chứng chỉ hành nghề? Tôi dự định kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản có cần phải có không? Hồ sơ đăng ký kinh doanh có phải kèm chứng chỉ hành nghề không?

Trả lời:

Chứng chỉ hành nghề nghiệp là văn bản mà cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam hoặc hiệp hội nghề nghiệp được Nhà nước ủy quyền cấp cho cá nhân có đủ trình độ chuyên môn và kinh nghiệm nghề nghiệp về một ngành, nghề nhất định.

Theo các quy định hiện hành, những ngành nghề sau đây cần có chứng chỉ hành nghề trước khi đăng ký kinh doanh:

1. Kinh doanh dịch vụ pháp lý

2. Kinh doanh dịch vụ khám, chữa bệnh và kinh doanh dược phẩm

3. Kinh doanh dịch vụ thú y và kinh doanh thuốc thú y

4. Kinh doanh dịch vụ thiết kế quy hoạch xây dựng, khảo sát xây dựng, thiết kế xây dựng công trình, giám sát thi công xây dựng.

5. Kinh doanh dịch vụ kiểm toán

6. Sản xuất, gia công, sang chai, đóng gói, mua bán thuốc bảo vệ thực vật

7. Kinh doanh dịch vụ xông hơi khử trùng.

8. Kinh doanh dịch vụ thiết kế phương tiện vận tải

9. Mua bán di vật, cổ vật, bảo vật quốc gia

10. Kinh doanh dịch vụ kế toán

11. Dịch vụ môi giới bất động sản; dịch vụ định giá bất động sản; dịch vụ sàn giao dịch bất động sản.

Theo quy định tại khoản 3 Điều 6 Nghị định 139/2007/NĐ-CP ngày 5/9/2007 đăng ký kinh doanh phải như sau:

a) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật yêu cầu giám đốc doanh nghiệp hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề thì giám đốc của doanh nghiệp hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh đó phải có chứng chỉ hành nghề.

b) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật yêu cầu giám đốc và người khác phải có chứng chỉ hành nghề thì giám đốc của doanh nghiệp đó và ít nhất một cán bộ chuyên môn theo quy định của pháp luật chuyên ngành đó phải có chứng chỉ hành nghề.

c) Đối với doanh nghiệp kinh doanh ngành, nghề mà pháp luật không yêu cầu giám đốc hoặc người đứng đầu cơ sở kinh doanh phải có chứng chỉ hành nghề thì ít nhất một cán bộ chuyên môn theo quy định của pháp luật chuyên ngành đó phải có chứng chỉ hành nghề.

Với các quy định nói trên thì dịch vụ môi giới bất động sản thì có cần phải có chứng chỉ hành nghề. Theo quy định tại Điều 8 Luật kinh doanh bất động sản số 63/2006/QH11 ngày 29/6/2006, tổ chức, cá nhân khi kinh doanh dịch vụ môi giới bất động sản phải có ít nhất một người có chứng chỉ môi giới bất động sản. Vì vậy trong hồ sơ đăng ký kinh doanh, bạn phải xuất trình bản sao hợp lệ chứng chỉ hành nghề của bạn hoặc của một thành viên công ty.



® Thiet ke web: V&A Vietnam © Bản quyền 2010 Phapluat24h.vn CÔNG TY LUẬT ASIMIC
Tư vấn luật tại Hà Nội: P.12A03, tòa nhà 17T10, đường Nguyễn Thị Định, khu đô thị Trung Hòa - Nhân Chính, Cầu Giấy
Điện thoại: 04. 62815171 - Hotline: 0902.209.469
Tư vấn luật tại TP HCM: Số 37/54 đường Trần Đình Xu, phường Cầu Kho, quận 1 - Tel: 08.38388803 - Hotline: 0903.103.889
Phụ trách nội dung: Đặng Văn Hoàng - Nguyễn Minh Tiến